
 

 
MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA MKOA WA KUSINI, PEMBA 

Umetolewa: (02/09/2022) 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba -Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta mbalimbali 
katika mkoa wa Kusini Pemba na wilaya zake: 

 
(I) Ngazi ya Mkoa 

 

 
 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Vuli, 2022 kwa kisiwa cha Pemba. (b) Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu wa 

mvua za msimu wa Vuli katika sehemu mbalimbali za kisiwa cha Pemba. Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua 

za mwezi Oktoba hadi Disemba, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 

 

Dondoo 

• Kwa ujumla mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Kusini Pemba. 

• Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022. 

• Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2023. 

• Vipindi virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa katika msimu huu wa Vuli. 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Kusini Pemba. Mvua 

zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022 na kuisha mwezi 

Januari, 2023. 

 

Angalizo:  

Ingawa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa 

yanaweza yakajitokeza katika maeneo machache. 

 



 

 

(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA WILAYA YA CHAKE CHAKE, 
PEMBA 

Umetolewa: 02/09/2022 
 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Disemba, 2022 athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Chake Chake, Pemba. 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Chake Chake.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba 

na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha Januari, 2023. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za 

ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na upungufu wa 

mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Vuli Oktoba-Disemba, 2022 kwa Wilaya ya 

Chake Chake, Pemba. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 

S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
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Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 kwa wilaya ya Chake 

Chake 

Zitaanza: Kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza 

ya mwezi Novemba, 2022. 

Zitaisha: Januari, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa chini ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi 

ya Oktoba -Disemba kwa wilaya ya Chake Chake ni kati ya milimita 

350 hadi 390. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi 

Disemba, 2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi virefu vya 
ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Vuli, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo kwenye maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao ya chakula, 

biashara na matunda yakiwemo mpunga, migomba, mahindi, 

mtama, karafuu, nazi na michungwa. 

o Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao hasa 

wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa malisho 

na maji kwa ajili ya mifugo. 

o Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini unatarajiwa 

kupungua. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda 

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji ikiwemo 

kupanda malisho na uhifadhi. 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA WILAYA YA MKOANI, PEMBA 
Umetolewa: 02/09/2022 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Mkoani, Pemba. 

 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Mkoani.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba 

na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha Januari, 2023. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za 

ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na upungufu wa 

mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Vuli Oktoba-Disemba, 2022 kwa wilaya ya 

Mkoani, Pemba. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 

S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
105A – 09/19 

 

Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 kwa wilaya ya Mkoani 

Zitaanza: Kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza 

ya mwezi Novemba, 2022. 

Zitaisha: Januari, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa chini ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi 

ya Oktoba -Disemba kwa wilaya ya Mkoani ni kati ya milimita 370 

hadi 400. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Disemba, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi virefu vya 
ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Vuli, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo kwenye maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao ya chakula, 

biashara na matunda yakiwemo mpunga, migomba, mahindi, 

mtama, karafuu, nazi na michungwa. 

o Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao hasa 

wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo. 

o Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini kama samaki 

na mwani unatarajiwa kupungua. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda 

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji ikiwemo 

kupanda malisho na uhifadhi. 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

